MỞ ỨNG DỤNG
HOMEDY

Nhận thừa kế quyền sử dụng đất, có phải đóng thuế và lệ phí trước bạ không?

Luật bất động sản - 3 tháng trước

Nếu bạn được thừa kế quyền sử dụng đất và đang băn khoăn với câu hỏi trên, xin mời tham khảo bài viết sau đây của Homedy!

Hỏi: Bác ruột của tôi trước khi chết đã lập di chúc trao quyền thừa kế toàn bộ số đất cho tôi do bác sống đơn thân, không vợ và con cái. Hiện giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đang đứng tên bác. Tôi muốn biết, nếu tôi sang tên mảnh đất bác thừa kế thì có phải đóng thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ không? Xin cảm ơn! – Nguyễn Thanh Hà (Lạng Sơn).

thừa kế quyền sử dụng đất

Nhận thừa kế quyền sử dụng đất, có phải đóng thuế và lệ phí trước bạ không? Ảnh minh họa

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 630 Bộ luật Dân sự, di chúc hợp pháp phải có đầy đủ các điều kiện sau: Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị đe dọa, lừa dối, cưỡng ép; nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội, hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Trường hợp di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

Nếu trên thực tế, bản di chúc của bác ruột bạn có đầy đủ các điều kiện theo quy định nêu trên, thì được thừa nhận là di chúc hợp pháp.

Để nhận di sản thừa kế của người bác ruột, bạn phải thực hiện thủ tục khai nhận thừa kế tại tổ chức công chứng, hoặc UBND cấp xã nơi có đất. Sau đó thực hiện thủ tục đăng ký biến động quyền sử dụng đất tại Văn phòng đăng ký đất đai, để chuyển quyền sử dụng đất theo di chúc từ người chết sang tên bạn.

Thu nhập phải nộp thuế thu nhập cá nhân

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 9 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính (tình trạng còn hiệu lực), thu nhập phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với nhận thừa kế là bất động sản bao gồm: quyền sử dụng đất; quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất; quyền sở hữu nhà, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai; kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất, kể cả công trình xây dựng hình thành trong tương lai; quyền thuê đất; quyền thuê mặt nước; các khoản thu nhập khác nhận được từ thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức; trừ thu nhập từ thừa kế là bất động sản theo hướng dẫn tại Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư này quy định, miễn thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội, ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ

Về lệ phí trước bạ: Khoản 10 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ (tình trạng còn hiệu lực), các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ gồm: Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Nếu di chúc hợp pháp, bạn được nhận thừa kế tài sản của bác bạn để lại khi chết.

Trường hợp bạn nhận thừa kế, sang tên thửa đất thừa kế từ người bác ruột đã chết, không thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC và Khoản 10 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP nêu trên.

Khi đăng ký chuyển quyền sử dụng đất bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân (2%), lệ phí trước bạ (0,5%) theo quy định chung.

Nội dung tư vấn được tham khảo từ Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội.

 >>> XEM THÊM:

Nhà ở xã hội là gì? Danh sách đối tượng được sở hữu nhà ở xã hội?

Rút gọn 5 bước thủ tục đăng ký nhà, đất tại quận 12

H. Mai (Tổng hợp)

Theo Homedy Blog Hướng dẫn mua nhà

Nhận thông tin nhà đất miễn phí

Tin xem nhiều nhất

0 bình luận
Bình luận của đã được gửi thành công, vui lòng chờ xử lý. Gửi
Sonnv (Thay đổi)

Tin nổi bật

Chat trực tuyến
Danh sách tin nhắn